ThaiTENNISBoard.Com - เล่นเดี่ยวเจอมือเหนียวเน้นท้ายคอร์ท ทำไงดี?

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเดี่ยวเจอมือเหนียวเน้นท้ายคอร์ท ทำไงดี?  (อ่าน 2573 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชัย คู้บอน

• สมุนก๊วน
  • พลังน้ำใจ 48
  • Enjoy Life
ถามว่าถ้าเพื่อนๆที่ชอบเล่นเดี่ยว แล้วเจอผู้เล่นที่เล่นท้ายคอร์ทเน้นเหนียว ยันกลับมาตลอดด้วยลูกที่ไม่ได้รุนแรงอะไรแต่ค่อนข้างลึก เมื่อมีโอกาสก็มีการโต้กลับด้วยลูกหนักบ้าง ขณะเดียวกันลูก BH ก็จะเน้นการ Slice และขยันเก็บลูก สุดท้ายเราก็ตีเสียเอง หลุดเอง ผู้มีประสพการณ์ช่วยให้คำแนะนำหน่อยคับ จะได้นำไปแนะเพื่อนๆน้องๆต่อเป็นแนวทางแก้เกมส์ ตัวเองไม่เน้นเล่นเดียวจึงไม่อาจแนะอะไรได้มาก ขอบคุณครับพี่น้อง [เอาไงดี]

ออฟไลน์ DanaiS

• เกาะรั้วริมคอร์ท
  • *
  • พลังน้ำใจ 5
Re: เล่นเดี่ยวเจอมือเหนียวเน้นท้ายคอร์ท ทำไงดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:07:39 AM »
เจอพวกเหนียวๆ ผมจะยิงๆๆซ้าย ขวา  ไปเรื่อยๆ จนเค้าพลาดตีลูกสั้นมา เราก้ยิงหาย ไม่ก้ยิงเปิดไปทางแบคแฮนค์เค้าลึกๆ แล้วขึ้นวอลเลย์อ่ะงับ
แต่ถ้าเจอพวกสโตรคแน่นขนาดว่าตีไม่พลาด ไม่มีลูกสั้นๆมาเลย แถม passing shot ดีอีก ก้ยอมๆเค้าไปเถอะครับ = =
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 04:55:30 AM โดย DanaiS »

ออฟไลน์ Tin

• หัวหน้าก๊วน
  • พลังน้ำใจ 115
  • เวลาเปลี่ยน.. คนก็ย่อมเปลี่ยน
Re: เล่นเดี่ยวเจอมือเหนียวเน้นท้ายคอร์ท ทำไงดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:03:32 AM »
ผมก็มีเพื่อน(เล่น)เหนียวเหมือนกันครับ ทางที่ดีถ้ายิงไม่ได้ก็ต้องเหนียวกลับครับ(ของอย่างนี้ต้องสู้สุดใจ [โกรธ])

วิธีที่ผมเล่นเมื่อเจอพวกนี้คือ -เราต้องวางบอลให้ดีครับแบบcrosscourtสั้นบ้างยาวบ้าง
                                  -ตียิงลึกเมื่อได้โอกาสแต่ถ้ายังไม่ตายก็กลับมาโต้ใหม่หรือไม่ก็หาโอกาสหยอดเลย ถ้้าเขาลูกสั้นหลุดมาก็ต้องเอาให้ตายครับ

ออฟไลน์ Team Green

• *
  • พลังน้ำใจ 28
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:51:07 AM »
ถามว่าถ้าเพื่อนๆที่ชอบเล่นเดี่ยว แล้วเจอผู้เล่นที่เล่นท้ายคอร์ทเน้นเหนียว ยันกลับมาตลอดด้วยลูกที่ไม่ได้รุนแรงอะไรแต่ค่อนข้างลึก เมื่อมีโอกาสก็มีการโต้กลับด้วยลูกหนักบ้าง ขณะเดียวกันลูก BH ก็จะเน้นการ Slice และขยันเก็บลูก สุดท้ายเราก็ตีเสียเอง หลุดเอง ผู้มีประสพการณ์ช่วยให้คำแนะนำหน่อยคับ จะได้นำไปแนะเพื่อนๆน้องๆต่อเป็นแนวทางแก้เกมส์ ตัวเองไม่เน้นเล่นเดียวจึงไม่อาจแนะอะไรได้มาก ขอบคุณครับพี่น้อง [เอาไงดี]
เข้ามาเก็บความรู้ครับ
จะได้นำไปพัฒนาตัวเอง
  [ทำงาน]

ออฟไลน์ kurzwelt

• สมุนก๊วน
  • พลังน้ำใจ 83
  • สาวก FedX!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:16:41 PM »
เจอ เหนียวๆ ท้ายคอร์ดนี่ ก็สนุกไปอีกแบบนะคับ เป็นการทดสอบสมาธิไปในตัว ว่าใครจะพลาด หรือ เล่นลูกตกสั้นก่อน , ไม่เล่นลูก cross court, inside-out หรือไม่ก็ใจกล้า วิ่งเข้าหน้าเน็ตแล้วเล่นดรอปชอต หรือเล่นลูกสไลด์  ก็โต้กันไป จนกว่าจะตายกันไปข้างนึงคับ ฮ่าๆ   [อิอิ]

ออฟไลน์ KAI

• ขาจรขอแจม
  • พลังน้ำใจ 77
  • ดนตรีและกีฬา HEAD MONDAY MONDEE CLUB(08-7000-6655)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 01:18:54 PM »
ที่ทุกคนพูดมาทั้งหมดก็ถูกหมดเลยครับผมเห็นด้วย แต่อย่างนึงที่ลืมไม่ได้คือ สมาธิ ครับ ก่อนจะมีทุกอย่างได้สมาธิต้องมาก่อนต่อให้ฝึกพื้นฐานมาดีเเค่ไหนถ้าสมาธิหลุดทุกอย่างก็อยู่ในกำมือคู่ต่อสู้ครับ จะเห็นได้ในระดับโลกอ่ะครับชัดเจนมาก ลองพิจารณากันดูนะครับ เพราะบางครั้งเรามักจะนึกถึงกันแต่เรื่องอื่นแต่สิ่งนึงที่สำคัญมากทีเดียวครับคือ จิตใจและสมาธิ ครับ ตัวอย่างเช่นการยิงซ้ายขวาอย่างเดียวกันแต่ระหว่างการทำในขณะมีสมาธิมากๆกับยิงไปด้วยสัญชาติญาณผลจะออกมาแตกต่างกันเลยครับ ผมไม่รู้นะครับว่าคนอื่นเป็นไงแต่สำหรับผมก็เป็นอย่างที่ว่ามานี้เเหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 01:28:31 PM โดย KAI »

• สมุนก๊วน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 08:29:20 PM »
ตามที่ให้คำแนะนำมาขออนุญาตสรุปสั้นๆก่อน..
1.ต้องมีสมาธิ (แต่สมาธิน่าจะหมดไปพร้อมๆกับแรง) [เหนื่อย]
2.ต้องเล่นลูกหลากหลายได้
3.ต้องเอาให้ตาย(Do OR DIE)หากคู่แข่งตีพลาดมา ....
รอทั่นอื่นมาแนะต่อ ขอบคุณคร๊าฟพี่น้อง [เจ๋ง]

ออฟไลน์ ชงเข้ม

• แพ้พระ ชนะมาร
  • Administrator
  • หัวหน้าก๊วน
  • พลังน้ำใจ 142
  • When I'm watching tennis
    • ไทยเทนนิสบอร์ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 05:24:12 AM »
1. ต้องดูว่า เข้าเล่นวอลเล่ย์ดีไหม ?  ถ้าไม่ดี ก็ดึงให้ขึ้นหน้า

2. อายุเท่าไหร่  ถ้าวิ่งได้ก็วิ่งไป ปรกติผมจะให้พาทัวร์ ใช้ Cross Court เป็นหลัก ถ้าวัยรุ่น เราก็เหนื่อยหน่อย

3. ปิดเกมส์ให้เร็วที่สุด  ใช้ Approche Shots ความแรง 50%  แล้วขึ้นหน้าทำแต้ม

4. ถ้าต้องการจะยื้อเวลา  หมายถึง ไม่ได้ซีเรียสอะไร  ให้ลองใช้ Spin Ball สลับกัน  ยกตัวอย่างเช่น 

Shot ที่ 1 : ตี Top Spin เข้าโฟร์แฮนด์ฝ่ายตรงข้าม
Shot ที่ 2 : ตี Slice เข้าโฟร์แฮนด์ฝ่ายตรงข้าม
Shot ที่ 3 : Top Spin เข้า Backhand
Shot ที่ 4 : Slice เข้า Backhand
Shot ที่ 5 : Heavy Spin เข้า Forehand
Shot ที่ 6 : Heavy Slice เข้า Backhand

ที่ให้ลองเล่นหลาย Shot เพื่อสังเกตุว่า เขามีปัญหากับลูกอะไร
เซ็ตแรกเราอาจจะแพ้ แต่เซ็ต 2 เราก็ยังมีโอกาสแก้ตัว

ปล. ผมหมายถึงตอนที่เราฟิตด้วยนะครับ ถ้าเราไม่ฟิต หรือ UE บ่อยๆ ก็จบเห่กันไป  [ตายดีกว่า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2019, 08:33:50 AM โดย ชงเข้ม »

ออฟไลน์ DanaiS

• *
  • พลังน้ำใจ 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 06:05:56 AM »
อยากกดไลค์กระทู้บนจัง ฮร่าๆ

ออฟไลน์ sak_zeal

• สมุนก๊วน
  • พลังน้ำใจ 80
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 12:18:48 PM »
ยกมือไหว้ แล้วบอกว่า ยอมผมบ้างก็ได้ครับ   [ขอโทษ]

ออฟไลน์ KAI

• ขาจรขอแจม
  • พลังน้ำใจ 77
  • ดนตรีและกีฬา HEAD MONDAY MONDEE CLUB(08-7000-6655)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:40:54 PM »
ยกมือไหว้ แล้วบอกว่า ยอมผมบ้างก็ได้ครับ   [ขอโทษ]
ชอบครับฮาดี [แหล่มเป็ด]

• สมุนก๊วน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 11:14:26 PM »
คริได้ไงอะ ชอบจิงๆเอาไป +1เลยคับ
ผมว่าวางไม้แล้วมาวางมวยดีฝ่า เผื่อจะชนะ 555 [เตะ]

ออฟไลน์ youhey

• *
  • พลังน้ำใจ 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 11:32:58 AM »
Volley -->Drop Shot  --> Cross Court ไปทาง BH ครับ 

เค้าชอบลูกยาว เราให้เค้าเล่นลูกที่เค้าไม่ชอบ เล่นลูกสั้น

แต่เราต้อง เร็ว และ volley แม่นๆ

เค้าเสียท่า ขาดความมั่นใจ แล้วค่อยยัดลูกยาวๆ ให้เค้าคืนบ้างคับ

ออฟไลน์ pintonaja

• *
  • พลังน้ำใจ 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 04:05:44 PM »
สอนเทคนิคสำหรับมือใหม่หน่อยครับ